วันศุกร์ที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555
ใบงาน เรื่อง ความคล้าย
ใบงานเรื่อง ความคล้าย
ชื่อ-สกุล..........................................................................ชั้น.......................เลขที่............
คำชี้แจง ให้นักเรียนพิจารณาตัวอย่างต่อไปนี้ แล้วทำกิจกรรมรูปใดคล้ายกัน
ตัวอย่าง
จากรูปข้างต้นจะได้ว่า
รูป ก รูป ข รูป ค และรูป ง เป็นรูปที่คล้ายกัน
รูปเรขาคณิตในแต่ละข้อต่อไปนี้ รูปใดเป็นรูปที่คล้ายกัน
สรุป
แบบทดสอบก่อนเรียน - หลังเรียน
เรื่อง ความคล้าย จำนวน 10 ข้อ
โดย อ.สามารถ สีดาพันธ์ โรงเรียนภัทรนุสรณ์
คำสั่ง เลือก หรือ เติมคำตอบที่ถูกต้องที่สุด
รูปภาพประกอบการสอน
รูปที่ 1
รูปที่ 4
ที่มา : http://www.weloveshopping.com/shop/showproduct.php?pid=13683272&shopid=178374
วันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555
แผนการสอน เรื่อง ความคล้าย
แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยที่ 2 เรื่อง
ความคล้าย
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค33101 ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3
วัน / เดือน / ปี ............................................ จำนวน 1 ชั่วโมง /คาบ
1. มาตรฐานตัวชี้วัด
ค 3.2.1 เข้าใจเกี่ยวกับสมบัติของความคล้ายของรูปสามเหลี่ยม
และนำไปใช้ในการให้เหตุผลและ แก้ปัญหาได้
ค 6.1.1 ใช้วิธีการที่หลากหลายแก้ปัญหาได้
ค 6.1.2 ใช้ความรู้ ทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ และเทคโนโลยีในการแก้ปัญหาในสถานการณ์
ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
ค 6.2.1 สามารถแสดงเหตุผลโดยการอ้างอิงความรู้
ข้อมูล หรือข้อเท็จจริง หรือสร้างแผนภาพ
ค 6.3.1 ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร
สื่อความหมาย และนำเสนอได้อย่าง
ถูกต้อง ชัดเจน และรัดกุม
ค 6.4.1 เชื่อมโยงความรู้เนื้อหาต่างๆ
ในคณิตศาสตร์ และนำความรู้ หลักการกระบวนการทาง
คณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับศาสตร์อื่นๆ และในการดำรงชีวิต
ค 6.5.1 มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ในการทำงาน
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
1. รูปสามเหลี่ยมสองรูปคล้ายกันก็ต่อเมื่อรูปสามเหลี่ยมสองรูปนั้นมีขนาดของมุมเท่ากันสามคู่
2. ในรูปสามเหลี่ยมที่คล้ายกันจะได้อัตราส่วนของความยาวด้านคู่ที่สมนัยกันมีค่าเท่ากัน
3. สมรรถนะผู้เรียน
3.1 ความสามารถในการสื่อสาร
3.2
ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการคิดวิเคราะห์
-
ทักษะการสรุปอ้างอิง
2) ทักษะการคิดสร้างสรรค์
- ทักษะการเชื่อมโยง
3.3
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
1) กระบวนการทำงานกลุ่ม
2) กระบวนการปฏิบัติ
4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.
มีวินัย
2.
ใฝ่เรียนรู้
3.
มุ่งมั่นในการทำงาน
4.
รักความเป็นไทย
5. สาระสำคัญ
รูปที่คล้ายกัน คือ
รูปที่มีรูปร่างแบบเดียวกันแต่ไม่จำเป็นต้องมีขนาดเท่ากัน
บทนิยาม รูปหลายเหลี่ยมสองรูปคล้ายกัน ก็ต่อเมื่อ
รูปหลายเหลี่ยมสองรูปนั้นมี
1. ขนาดของมุมเท่ากันเป็นคู่ๆ ทุกคู่
2. อัตราส่วนของความยาวของด้านคู่ที่สมนัยกันทุกคู่เป็นอัตราส่วนที่เท่ากัน
ตอบ คล้ายกัน เพราะมีขนาดของมุมเท่ากันเป็นคู่ๆ
ทุกคู่ และอัตราส่วนของความยาวของด้านคู่ที่สมนัย
กันทุกคู่เป็นอัตราส่วนที่เท่ากัน
6. สาระการเรียนรู้
1. ด้านความรู้
(K) คือ นักเรียนสามารถบอกเงื่อนไขที่ทำให้รูปหลายเหลี่ยมสองรูปคล้ายกันได้ และบอกอัตราส่วนของความยาวของด้านคู่ที่สมนัยกันทุกคู่เป็นอัตราส่วนที่เท่ากันได้
2. ด้านทักษะ/กระบวนการ/กระบวนคิด
(P) ) คือ สามารถสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์และการนำเสนอ เชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตศาสตร์
และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่น
และมีการคิดริเริ่มสร้างสรรค์
3.
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คือ มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน รักความเป็นไทย
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำ
ครูนำรูปเรขาคณิตมาวางหน้าชั้นเรียน
ให้นักเรียนทุกคนสังเกตว่ารูปเรขาคณิตแต่ละใบมีลักษณะอย่างไร ซึ่งนักเรียนควรสรุปได้ว่ารูปเรขาคณิตแต่ละใบมีรูปร่างเหมือนกันแต่ขนาดต่างกัน
ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างสิ่งของเครื่องใช้ หรือสิ่งแวดล้อมรอบตัวที่มีรูปร่างเหมือนกันแต่ขนาดต่างกัน
ขั้นสอน
1. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มประมาณกลุ่มละ
7
– 8 คน พิจารณาสื่อรูปภาพที่คล้ายกัน
เพื่อพิจารณารูปเรขาคณิตที่คล้ายกันที่ละคู่ 6-7 คู่ ว่าคล้ายกันหรือไม่
นักเรียนมีวิธีการพิจารณาอย่างไรรูปที่คล้ายกันจะต้องมีขนาดเท่ากันหรือไม่ และให้นักเรียนยกตัวอย่างความคล้ายที่เคยพบบ่อย
ๆ เช่น
การถ่ายสำเนา ย่อ ขยาย
เป็นต้น
2. ครูสุ่มนักเรียนประมาณ 7 – 8 คู่ นำเสนอบนกระดาน แล้วให้นักเรียนพิจารณา
อภิปรายไปสู่ข้อสรุป ถ้านักเรียนสรุปไม่ได้ครูใช้การถามตอบแนะแนวทางจนกว่านักเรียนจะเข้าใจ
ซึ่งนักเรียนควรสรุปได้ว่า
รูปเรขาคณิตสองรูปเป็นรูปที่คล้ายกัน
เมื่อรูปเรขาคณิตทั้งสองนั้นมีรูปร่างเหมือนกัน รูปเรขาคณิตที่คล้ายกันอาจมีขนาดเท่ากันหรือแตกต่างกันก็ได้
รูปเรขาคณิตที่เท่ากันทุกประการจะเป็นรูปที่คล้ายกัน
แต่รูปเรขาคณิตที่คล้ายกันอาจไม่เป็นรูปที่เท่ากันทุกประการ
แล้วครูชี้แจงเพิ่มเติมว่า
รูปเรขาคณิต A คล้ายกับรูปเรขาคณิต B ใช้สัญลักษณ์
“~” แทน “คล้ายกับ” นั่นคือรูปเรขาคณิต
A คล้ายกับรูปเรขาคณิต B เขียนแทนด้วยรูปเรขาคณิต
A ~
รูปเรขาคณิต B
3.
ครูให้นักเรียนตรวจสอบความถูกต้องโดยการวัดมุมของรูปที่คาดว่าจะคล้ายกันมาลองซ้อนทับกัน
ครูใช้การถามตอบให้นักเรียนสังเกตเห็นว่าขนาดของมุมคู่ที่สมนัยกันแต่ละคู่ของรูปหลายเหลี่ยมที่คล้ายกันมีขนาดของมุมเท่ากันเป็นคู่ๆ
ทุกคู่ และด้านคู่ที่สมนัยกันทับกันหรือขนานกัน
4.
ครูให้นักเรียนทำใบกิจกรรมความคล้าย
เพื่อเสริมความเข้าใจและนำไปสู่ข้อสรุป
ขั้นสรุป
ครูสุ่มตัวแทนกลุ่มนำเสนอ แล้วให้นักเรียนพิจารณา สังเกต อภิปรายไปสู่ข้อสรุป
ถ้านักเรียนสรุปไม่ได้ ครูใช้การถามตอบเพื่อแนะแนวทางจนกว่านักเรียนจะเข้าใจข้อสรุปที่ว่า
ถ้ารูปหลายเหลี่ยมสองรูปคล้ายกันแล้ว
รูปหลายเหลี่ยมสองรูปนั้นมีขนาดของมุมเท่ากันเป็นคู่ๆ ทุกคู่ และอัตราส่วนของความยาวของด้านคู่ที่สมนัยกันทุกคู่เป็นอัตราส่วนที่เท่ากัน
5. ครูใช้การถามตอบให้นักเรียนสรุปข้อสรุปเงื่อนไขที่ทำให้รูปเรขาคณิตสองรูปคล้ายกัน
และรูปหลายเหลี่ยมสองรูปคล้ายกัน
สื่อการเรียนรู้
/ แหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.3 เล่ม 1
2. บัตรรูปเรขาคณิต แบบต่างๆ
3. ใบงาน
การประเมินผลการเรียนรู้
ประเด็นการประเมิน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
3 (7-12 คะแนน)
|
2 (4-6 คะแนน)
|
1 (1- 3 คะแนน)
|
|
1. สังเกตจากการตอบคำถาม
|
นักเรียนสามารถตอบคำถาม
อธิบาย เข้าใจความคล้าย ได้ถูกต้อง ร้อยละ 80 ขึ้นไป
|
นักเรียนสามารถตอบคำถาม
อธิบาย เข้าใจความคล้าย ได้ถูกต้อง ร้อยละ 40 ถึง 80
|
นักเรียนสามารถตอบคำถาม
อธิบาย เข้าใจความคล้าย ได้ถูกต้อง ต่ำกว่าร้อยละ 40
|
2. สังเกตจากการทำกิจกรรมที่ได้รับมอบหมาย
|
นักเรียนมีส่วนร่วมในการทำกิจกรรม
ให้ความร่วมมือ ร้อยละ 80
ขึ้นไป
|
นักเรียนมีส่วนร่วมในการทำกิจกรรม
ให้ความร่วมมือ ร้อยละ 40
- 80
|
นักเรียนมีส่วนร่วมในการทำกิจกรรม
ให้ความร่วมมือ ต่ำกว่าร้อยละ 40
|
3. สังเกตจากการทำใบงาน
|
นักเรียนตอบถูก ร้อยละ 80 ขึ้น
ไป
|
นักเรียนตอบถูก
ร้อยละ40
- 80
|
นักเรียนตอบถูก ต่ำกว่าร้อยละ 40
|
ช่วงคะแนน
|
ระดับคุณภาพ
|
13-18
7-12
ต่ำกว่า 6
|
ดี
พอใช้
ปรับปรุง
|
ข้อเสนอแนะของผู้บริหาร
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………...
( นางสาว ณ ปันดา ตันประยูร )
ผู้อำนวยการโรงเรียนภัทรนุสรณ์
วันศุกร์ที่ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555
ประวัติส่วนตัว
ประวัติส่วนตัว
ชื่อ ว่าที่ร้อยตรี สามารถ สีดาพันธ์
เกิดวันจันทร์ ที่ 8 เืดือน พฤศจิกายน 2525
ที่อยู่ บ้านเลขที่ 150/1 ซอย วัดใหญ่ศรีสุพรรณ
แขวงหิรัญรูจี เขต ธนบุรี กรุงเทพฯ 10600
มีพี่ น้อง สอง คน เป็นลูกคนโต
การศึกษา
ระดับมัธยมศึกษา โรงเรียนราชวินิตบางแคปานขำ กรุงเทพฯ
ระดับปริญญาตรี มหาวิทยาลัยราชภัฎบ้านสมเด็จเจ้าพระยา กรุงเทพ ฯ
ระดับ ป.บัณฑิต มหาวิทยาลัยธนบุรี รุ่น 7 รหัสประจำตัวนักศึกษา 5401209337025
ปัจจุบัน สอนวิิชาคณิตศาสตร์ ระดับชั้น มัธยมศึกษา โรงเรียนภัทรนุสรณ์ สามพราน นครปฐม
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)